"ಭಾರತೀಯ ಪದವೀಧರರಲ್ಲಿ ನಿರುದ್ಯೋಗ ದರವು ಶೇ.42ಕ್ಕೆ ಏರಿದೆ" - ಅಮೆರಿಕ ಬ್ಯಾಂಕ್ CITYGROUP ವರದಿ! » Dynamic Leader
July 14, 2024
ದೇಶ

“ಭಾರತೀಯ ಪದವೀಧರರಲ್ಲಿ ನಿರುದ್ಯೋಗ ದರವು ಶೇ.42ಕ್ಕೆ ಏರಿದೆ” – ಅಮೆರಿಕ ಬ್ಯಾಂಕ್ CITYGROUP ವರದಿ!

ಡಿ.ಸಿ.ಪ್ರಕಾಶ್

ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಪಕ್ಷ ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನಿರುದ್ಯೋಗದ ಬಗ್ಗೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡುತ್ತಲೇ ಬಂದಿದೆ. ಚೀನಾದ ವಸ್ತುಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಆಮದು ಆಗಲು ನೋಟು ಅಮಾನ್ಯೀಕರಣ ಮತ್ತು ಜಿಎಸ್‌ಟಿಯೇ ಕಾರಣ. ದೊಡ್ಡ ಕಂಪನಿಗಳಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಅನುಕೂಲವಾಗುವ ತಮ್ಮ ಆರ್ಥಿಕ ನೀತಿಯಿಂದ, ಪ್ರಧಾನಿಯವರು 45 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ನಿರುದ್ಯೋಗ ದರವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ಯುವ ಪದವೀಧರರಲ್ಲಿ ನಿರುದ್ಯೋಗ ದರವು ಶೇ.42ಕ್ಕೆ ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ.

ನಿನ್ನೆ, ಅಮೆರಿಕಾದ ಬಹುರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹೂಡಿಕೆ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಸಿಟಿಗ್ರೂಪ್ (CITYGROUP) ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನಿರುದ್ಯೋಗ ಸಮಸ್ಯೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಹೊಸ ವರದಿಯನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದೆ. ಮತ್ತು ಚುನಾವಣಾ ಪ್ರಚಾರದುದ್ದಕ್ಕೂ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಹೇಳಿರುವುದನ್ನು ಈ ವರದಿ ದೃಢಪಡಿಸುತ್ತದೆ.

ಭಾರತೀಯ ಪದವೀಧರರಲ್ಲಿ ನಿರುದ್ಯೋಗ ದರವು ಶೇ.42ಕ್ಕೆ ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ. ನಮ್ಮ ಯುವಕರಿಗೆ ಉದ್ಯೋಗ ನೀಡಲು ಭಾರತವು ಮುಂದಿನ 10 ವರ್ಷಗಳಿಗೆ ವರ್ಷಕ್ಕೆ 1.2 ಕೋಟಿ ಉದ್ಯೋಗಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ. 7% GDP ಬೆಳವಣಿಗೆಯು ನಮ್ಮ ಯುವಕರಿಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಉದ್ಯೋಗಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಪ್ರಸ್ತುತ ನಾವು ಸರಾಸರಿ 5.8% GDP ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಮಾತ್ರ ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆ.

ಪ್ರಸ್ತುತ 10 ಲಕ್ಷ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದ ಹುದ್ದೆಗಳು ಖಾಲಿ ಇವೆ. ಇದು ಸರ್ಕಾರದ ಕಾರ್ಯವೈಖರಿಗೆ ಅಡ್ಡಿಯಾಗಿದೆ. ಭಾರತದ ಕಾರ್ಮಿಕ ಪಡೆಯಲ್ಲಿ ಶೇ.21ರಷ್ಟು ಮಂದಿ ಮಾತ್ರ ಸಂಬಳದ ಉದ್ಯೋಗ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ಕೋವಿಡ್ ಪೂರ್ವದ 24% ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ.

ಕೋವಿಡ್ ನಂತರದ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಕೇವಲ ಬಿಲಿಯನೇರ್ ವರ್ಗ ಮಾತ್ರ ಪ್ರಯೋಜನ ಪಡೆದಿದೆ. ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿನ ನೈಜ ವೇತನವು ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಶೇ.1-1.5ರಷ್ಟು ಕುಸಿಯುತ್ತಿದೆ. ಈ ಮೂಲಕ ಮೋದಿಯವರು ಗ್ರಾಮೀಣ ಭಾರತೀಯರನ್ನು ಬಡವರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದು ಬಯಲಾಗಿದೆ. ದೇಶದಲ್ಲಿ ಕೇವಲ ಶೇ.4.4ರಷ್ಟು ಯುವಕರು ಮಾತ್ರವೇ ಔಪಚಾರಿಕ ತರಬೇತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ.

ಇದರಿಂದ ವಿಫಲವಾದ ಮೋದಿ ಆರ್ಥಿಕತೆಯೇ ನಿರುದ್ಯೋಗಕ್ಕೆ ಮೂಲ ಕಾರಣ ಎಂಬುದು ಬಯಲಾಗಿದೆ. ಆ ವರದಿಯಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದ ಪುನಃಸ್ಥಾಪನೆ ಬೇಕು ಎಂದೂ ಹೇಳಲಾಗಿದೆ. ಜೊತೆಗೆ ಕಡಿಮೆ ವೇತನದ ಸೇವಾ ಉದ್ಯೋಗಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ಭಾರತೀಯರು ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಸಂಕಷ್ಟಕ್ಕೆ ಸಿಲುಕಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.

Related Posts