ಬ್ರಿಟನ್ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಹೀನಾಯ ಸೋಲು ಕಂಡ ರಿಷಿ ಸುನಕ್ ಪಾರ್ಟಿ... ಹೊಸ ಪ್ರಧಾನಿ, ಪಕ್ಷದ ಹಿನ್ನೆಲೆ ಏನು?! » Dynamic Leader
July 14, 2024
ವಿದೇಶ

ಬ್ರಿಟನ್ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಹೀನಾಯ ಸೋಲು ಕಂಡ ರಿಷಿ ಸುನಕ್ ಪಾರ್ಟಿ… ಹೊಸ ಪ್ರಧಾನಿ, ಪಕ್ಷದ ಹಿನ್ನೆಲೆ ಏನು?!

ಡಿ.ಸಿ.ಪ್ರಕಾಶ್

ಬ್ರಿಟಿನ್ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಲೇಬರ್ ಪಕ್ಷವು 400ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಗೆದ್ದಿದೆ. ತರುವಾಯ, ರಿಷಿ ಸುನಕ್ ಪ್ರಧಾನಿ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ರಾಜೀನಾಮೆ ನೀಡಲಿದ್ದಾರೆ!

ಬ್ರಿಟನ್ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಕನ್ಸರ್ವೇಟಿವ್ ಪಕ್ಷ ಹೀನಾಯ ಸೋಲು ಕಂಡಿದೆ. 14 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಲೇಬರ್ ಪಕ್ಷ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಬಂದಿದೆ. ಕನ್ಸರ್ವೇಟಿವ್ ಪಕ್ಷದ ಸೋಲಿನ ನಂತರ ಭಾರತೀಯ ಮೂಲದ ಪ್ರಧಾನಿ ರಿಷಿ ಸುನಕ್ (Rishi Sunak) ಅವರು ತಮ್ಮ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.

ಬ್ರಿಟನ್‌ನಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು 650 ಸ್ಥಾನಗಳ ಪೈಕಿ 400ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಲೇಬರ್ ಪಾರ್ಟಿ ಗೆದ್ದುಕೊಂಡಿದೆ. ಅಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರ ರಚಿಸಲು ಕನಿಷ್ಠ 326 ಸ್ಥಾನಗಳ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.

2019ರ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ, ಕನ್ಸರ್ವೇಟಿವ್ ಪಕ್ಷವು 364 ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಗೆದ್ದುಕೊಂಡಿತ್ತು, ಈ ಬಾರಿ ಅದು ಕೇವಲ 119 ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ಗೆದ್ದಿದೆ. ಲಿಬರಲ್ ಡೆಮಾಕ್ರಟಿಕ್ ಪಾರ್ಟಿ 71 ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಗೆದ್ದಿದೆ. 2019ರ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಲೇಬರ್ ಪಾರ್ಟಿ 203 ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಗೆದ್ದಿತ್ತು. ಇದೀಗ ಲೇಬರ್ ಪಕ್ಷದ ಗೆಲುವಿನೊಂದಿಗೆ ಬ್ರಿಟನ್ ನ ನೂತನ ಪ್ರಧಾನಿ ಯಾರಾಗಲಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬ ಕುತೂಹಲ ಎಲ್ಲರಲ್ಲೂ ಮೂಡಿದೆ.

ಲೇಬರ್ ಪಕ್ಷದ ನಾಯಕ ಕೀರ್ ಸ್ಟಾರ್ಮರ್ (Keir Starmer) ಅವರು ನೂತನ ಪ್ರಧಾನಿಯಾಗಿ ಅಧಿಕಾರ ಸ್ವೀಕರಿಸಲಿದ್ದಾರೆ. ಕೀರ್ ಸ್ಟಾರ್ಮರ್ ಅವರು ಏಪ್ರಿಲ್ 2020ರಲ್ಲಿ ಲೇಬರ್ ಪಕ್ಷದ ನಾಯಕರಾಗಿ ಆಯ್ಕೆಯಾದರು. 61 ವರ್ಷದ ಸ್ಟಾರ್ಮರ್ ಒಬ್ಬ ವಕೀಲ. 2015ರಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಸಂಸದರಾಗಿ ಗೆದ್ದಿದ್ದರು.

ಪಕ್ಷದ ಅಧ್ಯಕ್ಷರ ಆಯ್ಕೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಕೀರ್ ಸ್ಟಾರ್ಮರ್ ಮೊದಲ ಸುತ್ತಿನಲ್ಲೇ ಶೇ.50ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಮತಗಳನ್ನು ಪಡೆದಿದ್ದರು ಎಂಬುದು ಗಮನಾರ್ಹ. ಅವರು ಪಕ್ಷದ ನಾಯಕರಾದ ನಂತರ, ಲೇಬರ್ ಪಕ್ಷವು ಈಗ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಭಾರಿ ಗೆಲುವಿನೊಂದಿಗೆ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೇರಲಿದೆ.

ಲೇಬರ್ ಪಕ್ಷವು ಸಮಾಜವಾದಿ ತತ್ವಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ, ಕಾರ್ಮಿಕ ವರ್ಗದ ಪಕ್ಷವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದೆ, ಲೇಬರ್ ಪಕ್ಷವು ಯೋಜಿತ ಆರ್ಥಿಕತೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸುತ್ತದೆ, ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಉದ್ಯಮವನ್ನು ಪುನರ್ ರಚಿಸಲಿದೆ. ಎಲ್ಲಾ ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ಯೋಗ್ಯವಾದ ವಸತಿ ಮತ್ತು ಉಚಿತ ಹಾಗೂ ಸೀಮಿತ ವೆಚ್ಚದಲ್ಲಿ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸಾರಿಗೆ ಸೇವೆ ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ಮೂಲ ತತ್ವಗಳಾಗಿ ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ.

ಲೇಬರ್ ಪಕ್ಷವು ನ್ಯಾಟೋ (NATO) ಮತ್ತು ಯುರೋಪಿಯನ್ ಒಕ್ಕೂಟದ ಸದಸ್ಯತ್ವವನ್ನು ವಿರೋಧಿಸುತ್ತದೆ. ಬ್ರಿಟನ್, ನ್ಯಾಟೋವನ್ನು ತೊರೆಯಬೇಕು ಎಂಬುದು ಲೇಬರ್ ಪಕ್ಷದ ನೀತಿಯೂ ಆಗಿದೆ. ಲೇಬರ್ ಪಕ್ಷವು ಪ್ಯಾಲೇಸ್ಟಿನಿಯನ್ ವಿಮೋಚನೆಗಾದ ಹೋರಾಟವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ.

ಈ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ, ತಮ್ಮ ಬೆಂಬಲಿಗರನ್ನು ಉದ್ದೇಶಿಸಿ ಮಾತನಾಡಿದ ಕೀರ್ ಸ್ಟಾರ್ಮರ್, “ನಾವು ಸಾಧಿಸಿದ್ದೇವೆ. ಬದಲಾವಣೆ ಈಗ ಆರಂಭವಾಗಲಿದೆ” ಎಂದಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ತಮ್ಮ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಮುಖಪುಟದಲ್ಲಿ ಕೂಡ ‘ಬದಲಾವಣೆ’ ಎಂದೇ ಅಳವಡಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ರಿಷಿ ಸುನಕ್ ನೇತೃತ್ವದ ಕನ್ಸರ್ವೇಟಿವ್ ಪಕ್ಷವು ಭಾರಿ ಸೋಲನ್ನು ಅನುಭವಿಸಲಿದೆ ಎಂದು ಸಮೀಕ್ಷೆಗಳು ಈ ಹಿಂದೆಯೇ ಸೂಚಿಸಿತ್ತು. ಬ್ರಿಟನ್‌ನಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲು ಜುಲೈ 4 ರಂದು ಚುನಾವಣೆ ನಡೆದಿದೆ. ಮತಪತ್ರದ (Ballot Paper) ಮೂಲಕ ಚುನಾವಣೆ ನಡೆಸಲಾಯಿತು. ಮತದಾನ ಮುಗಿದ ತಕ್ಷಣ ಮತ ಎಣಿಕೆ ನಡೆದು ಫಲಿತಾಂಶ ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಯಿತು.

ಬ್ರಿಟನ್, ಯುರೋಪ್ ಒಕ್ಕೂಟದಿಂದ ಹೊರಬಂದ ನಂತರ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಮೊದಲ ಚುನಾವಣೆ ಇದಾಗಿದೆ. ಸಂಸತ್ತಿನ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳ ಗಡಿಗಳನ್ನು 2023ರಲ್ಲಿ ಮರು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಲಾಗಿದೆ. ಲೇಬರ್‌ ಪಕ್ಷದ ಗೆಲುವಿನ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿದ ಕೀರ್ ಸ್ಟಾರ್ಮರ್, “ಇಂತಹ ದೊಡ್ಡ ಗೆಲುವಿನ ಮೂಲಕ ನಮಗೆ ದೊಡ್ಡ ಜವಾಬ್ದಾರಿ ಬಂದಿದೆ. ನಮಗೆ ಮೊದಲು ದೇಶ ಮುಖ್ಯ; ಪಕ್ಷ ಎರಡನೆಯದು” ಎಂದಿದ್ದಾರೆ.

ಕೀರ್ ಸ್ಟಾರ್ಮರ್ ಅವರು ಬ್ರಿಟನ್ ರಾಜಕುಮಾರ ಚಾರ್ಲ್ಸ್ ಅವರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾಗಿ, ಹೊಸ ಸರ್ಕಾರ ರಚಿಸಲು ಹಕ್ಕು ಮಂಡಿಸುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ.

Related Posts