ಹಿಂದೂ ಕೋಮುವಾದ: AI ಯುಗದಲ್ಲೂ ಸನಾತನವನ್ನು ಎತ್ತಿ ಹಿಡಿಯುವ ಸಂಕಟ - ಡಿ.ಸಿ.ಪ್ರಕಾಶ್ » Dynamic Leader
July 17, 2024
ದೇಶ

ಹಿಂದೂ ಕೋಮುವಾದ: AI ಯುಗದಲ್ಲೂ ಸನಾತನವನ್ನು ಎತ್ತಿ ಹಿಡಿಯುವ ಸಂಕಟ – ಡಿ.ಸಿ.ಪ್ರಕಾಶ್

“ದಲಿತ ಸಮುದಾಯವನ್ನು ತುಳಿಯುತ್ತಿರುವ ಹಿಂದುತ್ವವಾದಿಗಳು; ಹಿಂದೂಗಳನ್ನು ಗುಲಾಮರಂತೆ ನಡೆಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಶಂಕರಾಚಾರ್ಯರುಗಳು”

ಭಾರತವು ಭಾಷೆ, ಧರ್ಮ ಮತ್ತು ಜಾತಿಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ವಿವಿಧ ವರ್ಗಗಳಿಂದ ಮೈಗೂಡಿಸಿಕೊಂಡಿವೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಮನು ಧರ್ಮ ಮತ್ತು ಸನಾತನವು ಒಟ್ಟಾರೆಯಾಗಿ ಸಮಾಜವನ್ನು ಹುಟ್ಟಿನ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ನಾಲ್ಕು ವರ್ಣಗಳಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸುತ್ತದೆ.

ಬ್ರಾಹ್ಮಣರು (ಬ್ರಾಹ್ಮಣರು, ತನ್ನನ್ನು ತಾನೇ ಶ್ರೇಷ್ಠ ಎಂದು ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳುವ ಸ್ವಘೋಷಿತ ಬಲಾಢ್ಯ ಸಮಾಜ), ಕ್ಷತ್ರಿಯರು (ಆಡಳಿತಗಾರರು – ರಾಜರು), ವೈಶ್ಯರು (ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು) ಮತ್ತು ಶೂದ್ರರು (ಕೃಷಿಕರು; ಬ್ರಾಹ್ಮಣರ ಪ್ರಕಾರ ಗುಲಾಮ ಸಮುದಾಯ)! ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಉತ್ತರದ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಸನಾತನ ಅನುಯಾಯಿಗಳು ದಕ್ಷಿಣದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಶೂದ್ರರು ಎಂದೇ ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಅಂತಹ ಮನಸ್ಥಿತಿಯ, ಆಧುನಿಕ ಕಾಲದ ಪ್ರಕಾರ, ಬಿಜೆಪಿಯ ಹಿಂದುತ್ವ ರಾಜಕಾರಣವು ದಲಿತ (ದಮನಿತ ಸಮುದಾಯ), ಬ್ರಾಹ್ಮಣೇತರ ಮತ್ತು ಬ್ರಾಹ್ಮಣ ಎಂದು ಮೂರು ವರ್ಗಗಳಾಗಿ ವಿಭಜಿಸುವ ಇಂತಹ ಮನಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಬೆಳಕಿಗೆ ತರುತ್ತದೆ.

ರಾಜಕೀಯ ಲಾಭಕ್ಕಾಗಿ ದ್ರೌಪದಿ ಮುರ್ಮು ಎಂಬ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದ ಮಹಿಳೆಯನ್ನು ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಯನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಿದ ಬಿಜೆಪಿ, ಹೊಸ ಸಂಸತ್ ಭವನದ ಉದ್ಘಾಟನಾ ಸಮಾರಂಭದಲ್ಲಿ ಅವರನ್ನು ಕಡೆಗಣಿಸಿತು. ಭಾರತದ ಪ್ರತಮ ಮಹಿಳಾ ಪ್ರಜೆಯೆಂಬ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿರುವ ಒಬ್ಬರನ್ನು, ಪಕ್ಕಕ್ಕೆ ಇರಿಸಿ ನಡೆಸಿದ ಉದ್ಘಾಟನಾ ಸಮಾರಂಭ ಭಾರೀ ವಿವಾದಕ್ಕೀಡಾಗಿತ್ತು.

ಹಿಂದೂ ರಾಜಕಾರಣವು ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಜೆಯನ್ನು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಭಾರತದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸುವ ಒಂದು ಜನಾಂಗವನ್ನೇ ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಿ ಅವಮಾನಿಸಿದ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ!

ಭಾರತ, ಜಾತ್ಯತೀತ ರಾಷ್ಟ್ರ ಎಂಬ ಮುಸಲ್ಮಾನರ ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು ಬುಡಮೇಲು ಮಾಡುವ ರಾಮಮಂದಿರ ನಿರ್ಮಾಣದ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ಈಗಾಗಲೇ ದೊಡ್ಡ ವಿವಾದಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿವೆ. ಆದರೆ, ಅದ್ಯಾವುದನ್ನೂ ಲೆಕ್ಕಿಸದೆ ರಾಮಮಂದಿರದ ಉದ್ಘಾಟನೆಯತ್ತ ತನ್ನ ರಾಜಕೀಯವನ್ನು ವೇಗವಾಗಿ ಚಲಿಸುವ ಮೂಲಕ ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮ ಗೆಲುವನ್ನು ಸಾಧಿಸಿದೆ.

ವಿವಾದಗಳಲ್ಲೇ ಹುಟ್ಟಿ ವಿವಾದಗಳಲ್ಲೇ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಬಿಜೆಪಿ, ಪ್ರಸ್ತುತ ಘೋಷಣೆ ಮಾಡಿರುವ ರಾಮ ಮಂದಿರದ ಉದ್ಘಾಟನಾ ಸಮಾರಂಭವೂ ವಿವಾದವಿಲ್ಲದೆ ಅಲ್ಲ.

ರಾಮ ಮಂದಿರದ ಉದ್ಘಾಟನೆಯ ದಿನ (ಜನವರಿ 22) ಸಮೀಪಿಸುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಅನೇಕ ರಾಜಕೀಯ ಮುಖಂಡರುಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯ ಜನರು ಇದನ್ನು ಧಾರ್ಮಿಕ ಪ್ರಾಬಲ್ಯ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯ ಘಟನೆ ಎಂದು ಖಂಡಿಸಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಕ್ಕೆ ಹಾಜರಾಗಲು ನಿರಾಕರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮದ ಮೂಲವೆನ್ನಲಾದ ಶಂಕರಾಚಾರ್ಯರುಗಳು ಕೂಡ ಈ ಉತ್ಸವದಲ್ಲಿ ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳಲು ನಿರಾಕರಿಸಿರುವುದು ವಿವಾದಕ್ಕೆ ಎಡೆಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿದೆ.

‘ರಾಮ ಮಂದಿರವನ್ನು ಬ್ರಾಹ್ಮಣೇತರ ಮೋದಿ’ ಉದ್ಘಾಟಿಸಲಿರುವುದೇ ಶಂಕರಾಚಾರ್ಯರುಗಳ ಕೋಪಕ್ಕೆ ಕಾರಣ ಎಂಬ  ಊಹಾಪೋಹಗಳೂ ಇವೆ.

ದ್ರೌಪದಿ ಮುರ್ಮು ಅವರು ಭಾರತದ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಯೇ ಆದರೂ ಬುಡಕಟ್ಟಿಗೆ ಸೇರಿದವರಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಅವರನ್ನು ಕಡೆಗಣಿಸಲಾಯಿತು. ಅಂತೆಯೇ ಹಿಂದೂ ವಿಚಾರಗಳನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಮೈಗೂಡಿಸಿಕೊಂಡಿರುವ ಮೋದಿಯವರು ಭಾರತದ ಪ್ರಧಾನಿಯೇ ಆಗಿದ್ದರೂ ಬ್ರಾಹ್ಮಣರಲ್ಲದ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ದೇವಸ್ಥಾನ ಮೂರ್ತಿ ಪ್ರತಿಷ್ಠಾಪನೆಗೆ ವಿರೋಧ ವ್ಯಕ್ತವಾಗುತ್ತಿವೆ.

ಆದ್ದರಿಂದ ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿ ಸೈದ್ಧಾಂತಿಕ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಸನಾತನವನ್ನು ಎತ್ತಿ ಹಿಡಿದರೂ ಹುಟ್ಟಿನಿಂದ ಬೇರೆಯಾಗಿದ್ದರೆ ಆತನನ್ನು ತುಳಿಯುವುದೇ ತಮ್ಮ ರಾಜಕೀಯ ಸಿದ್ದಾಂತ ಎಂಬುದನ್ನು ಆರ್‌ಎಸ್‌ಎಸ್ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿ ಈ ವಿವಾದದ ಮೂಲಕ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ನಿರೂಪಿಸಿವೆ.

Related Posts